Bản Sao Bằng Đại Học Từ Sổ Gốc Có Giá Trị Pháp LÝ Hay Không?

Bản sao bằng đại học từ sổ gốc có giá trị pháp lý hay không? Đây là vấn đề được khá nhiều người quan tâm trong nhiều trường hợp làm mất bằng đại học gốc và muốn làm thủ tục để cơ quan/ tổ chức đang quản lí sổ gốc cấp lại bằng đại học bản sao từ sổ gốc. Để trả lời cho câu hỏi này dịch vụ Lambangdaihocsieutoc.com xin mời các bạn cùng tham khảo một số quy định như:

1. Bản sao bằng đại học từ sổ gốc có giá trị pháp lí hay không?

Theo Điều 24 Quyết định số 33/2007/QĐ-BGDĐT ngày 26/6/2007 của Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành Quy chế văn bằng, chứng chỉ của hệ thống giáo dục quốc dân quy định về giá trị pháp lý của bản sao văn bằng chứng chỉ từ sổ gốc như sau:

1. Bản sao văn bằng, chứng chỉ được cấp từ sổ gốc có giá trị pháp lý sử dụng thay cho bản chính trong các giao dịch.

2. Cơ quan, tổ chức tiếp nhận bản sao văn bằng, chứng chỉ được cấp từ sổ gốc không được yêu cầu xuất trình bản chính văn bằng, chứng chỉ để đối chiếu. Trường hợp có dấu hiệu nghi ngờ bản sao là giả mạo thì có quyền xác minh.

Do đó, trong trường hợp người học bị mất bản chính có quyền đề nghị cơ quan đang quản lý sổ gốc (thường là cơ quan đã cấp văn bằng) cấp bản sao từ sổ gốc để sử dụng.

Cơ quan có thẩm quyền cấp bản sao văn bằng từ sổ gốc được quy định tại Điều 25 Quyết định số 33/2007/QĐ-BGDĐT. Trình tự, thủ tục cấp bản sao văn bằng từ sổ gốc được quy định tại khoản 11 Điều 1 Thông tư số 22/2012/TT-BGDĐT sửa đổi, bổ sung một số điều của Quyết định số 33/2007/QĐ-BGDĐT.

2. Thủ tục cấp bằng đại học bản sao từ sổ gốc:

– Cơ quan, tổ chức đang quản lý sổ gốc văn bằng, chứng chỉ xem xét, kiểm tra tính hợp pháp của việc yêu cầu cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ, đối chiếu với sổ gốc để cấp bản sao cho người yêu cầu. Nội dung bản sao văn bằng, chứng chỉ phải đúng với nội dung đã ghi trong sổ gốc.

– Thời hạn cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ được thực hiện như sau: Ngay trong ngày tiếp nhận yêu cầu. Trong trường hợp yêu cầu được gửi qua bưu điện thì chậm nhất là trong 3 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được yêu cầu (theo dấu ngày đến của bưu điện), cơ quan, cơ sở giáo dục cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ phải gửi bản sao cho người yêu cầu.

– Người yêu cầu cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ phải trả lệ phí cấp bản sao và cước phí bưu điện (nếu yêu cầu gửi bản sao qua đường bưu điện) cho cơ quan, cơ sở giáo dục cấp bản sao. Lệ phí cấp bản sao thực hiện theo quy định của Hội đồng nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương và theo hướng dẫn của Bộ Tài chính.

Xem Them :

Bằng Đại Học Giả Có Công Chứng Được Không?

Bằng Đại Học Tại Chức Có Giá Trị Không?

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *